JAMHURI WA MUUNGANO WA TANZANIA

4
WIZARA YA UJENZI ,MAWASILIANO NA UCHUKUZI

HUDUMA YA USHAURI YA TATHMINI YA ATHARI KWA MAZINGIRA NA
JAMII (ESIA) PAMOJA NA MPANGO WA UHAMISHAJI MAKAZI NA FIDIA
(RAP) KWA AJILI YA UJENZI WA BARABARA YA IRINGA - IRINGA
(IPOGOLO)-IDETE: KIPANDE CHA IRINGA-KILOLO (33.61KM) KWA
KIWANGO CHA LAMI
MKATABA NA: AE/001/2018-2019/IR/C/1(C)

MPANGO WA MAKAZI|I MBADALA NA FIDIA KWA AJILI YA UBORESHAJI
WA BARABARA (KM 33.61) IRINGA-KILOLO KWA KIWANGO CHA LAMI
KATIKA WILAYA ZA IRINGA & KILOLO - MKOANI IRINGA

MHUTASARI WA TAARIFA

MWEKEZAJI

MENEJA WA MKOA
Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS)

S.L.P 23,

Iringa,

Simu:+255 26 2968881

Nukushi:  +255 26 2968882
Anuanipepe:rm-iringa@tanroads.go.tz

MSHAURI

Kimsons Limited

House No: VUB/KBN/13

Majengo Street-Vijibweni Ward

P.o Box 36150 h
Kigamboni - Dar Es Salaam

E-mail: kimsonsltd@gmail.com

Tel; +255-65-2000795 / 73-8832605

IMEWASILISHWA : APRILI
2020



YALIYOMO
IMHUTASARI ...ttt e e s et e e s et e e e e st eeessab et e e e ssbbeeeessarees Xi
1.0 UTANGULIZI ... Error! Bookmark not defined.
1.1 MWANZO et ee e Error! Bookmark not defined.
1.2 KURUSU MEadi ...t Error! Bookmark not defined.
1.3 Umuhimu wa Uandaaji wa Taarifa........cc.cccecvevviiiennnnns Error! Bookmark not defined.
1.4 Malengo ya uandaaji wa Taarifa........cccccoeervnieiinnennns Error! Bookmark not defined.
1.5 Utambuzi wa Watu walioathiriwa ..........ccccoevi, Error! Bookmark not defined.
1.5.1 Tathimini ya Kina .....c.ccccoeevviiiiiiieecece e, Error! Bookmark not defined.
1.5.2 Tarehe ya Mwisho wa Uthamini................... Error! Bookmark not defined.

viii




ORODHA YA MICHORO

Mchoro 1-1: Ramani kuonyesha mradi wa barabara Iringa-Kilolo Error! Bookmark not defined.




MAANA YA ISTILAHI

Sensa: maana yake ni tathimini ya kina kuhusu utambuzi na kubaini idadi ya watu (PAPs) ambao wataingia
kwenye mpango wa fidia

Fidia: Malipo ya mali mbadala, pesa taslimu au msaada ambao unatolewa ikiwa ni mbadala wa umilikaji wa
ardhi ikiwemo mali zisizohamishika pia athari nyinginezo zinazotokana na mradi.

Ushoroba wa athari: ni eneo la ardhi linalotumika kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa barabara pamoja na
miundombinu yake. Ni tafsiri ya kiutendaji tofauti na eneo la barabara na hifadhi yake ambayo ni tafsiri ya
kisheria.

Watu waliohamishwa: maana yake ni wale watu ambao kwa sababu mbalimbali ardhi yao imetwaliwa na
mali zao zisizohamishika, kwa ajili ya maendelezo ya mradi, ambao wataathirika moja kwa moja kiuchumi
na kijamii, bila kujali kama watahama au kutohama kwenda eneo lingine. Watu hawa wataathirika kwa
namna moja au nyingine katika maisha ya kila siku au shughuli za kiuchumi; wakati mwingine watalazimika
kutafuta eneo lingine kwa ajili ya makazi, kilimo na malisho ya mifugo. Pia ni wale ambao watapoteza mali
zisizohamishika na zinazohamishika pia wanaoweza kukosa huduma za moja kwa moja katika kuendesha
maisha yao.

Stahiki: Maana yake ni stahiki inayotoka na vigezo ambavyo vimewekwa katika uamuzi wa kulipwa fidia na
msaada wa makazi kupatiwa makazi mbadala, ikiwemo tarehe ya ukomo wa uthaminishaji wa mali.

Utwaaji wa ardhi wa lazima: Ni umilikaji kwa mara ya pili wa ardhi , unaofanywa na serikali au wakala wa
serikali kwa ajili ya matumizi ya umma kwa kulipa au kutolipa fidia kwa mmiliki wa ardhi ile. Mmiliki wa
ardhi ile anaweza kuwa na haki ya kukubaliana na kiwango cha fidia kilichopendekezwa, ikiwemo ardhi au
mali zisizihamishika, ambazo mmiliki anatumia bila kuwa na mgogoro wa kimila .

Ardhi: Inahusisha ardhi inayotumika kwa ajili ya shughuli za kilimo au zisizo za kilimo, pia miundo ya muda
mfupi au ya kudumu, ambayo inaweza kutwaliwa kwa gjili ya mradi.

Utwaaji wa Ardhi: inamaanisha umilikaji tena au kutengwa kwa ardhi, majengo au mali zingine kwa sababu
ya mradi. Katika hali kama hizi, upatikanaji wa ardhi husababisha uhamishaji wa watu, na / au upotezaji wa
makazi, na au hasara, kunyimwa au kizuizi cha upatikanaji wa rasilimali za kiuchumi. RAP inayo mahitaji
maalum na ya kisheria ya kuweka upya na kufidia mtu aliyeathirika kabla ya utekelezaji wa shughuli za mradi.

Watu walioathirika na mradi (PAPs): ni watu walioathiriwa na matumizi ya ardhi au mahitaji ya mradi. Watu
hawa (PAPs) huathiriwa kwa sababu wanaweza kupoteza, kukataliwa, au kuwekewa mipaka ya upatikanaji
wa mali za kiuchumi; kupoteza makazi, vyanzo vya mapato, au njia za kujipatia riziki. Watu hawa
wanaathiriwa ikiwa ni lazima au kuhamia eneo lingine.

Mpango wa Makazi na Fidia (RAP): Ni nyaraka inayoandaliwa kwa ajili ya mpango wa makazi na fidia .

Gharama Mbadala: inamaanisha gharama ya uingizwaji wa mali na kiasi cha kutosha kulipia gharama kamili
ya mali iliyopotea na gharama zinazohusiana za ununuzi.

Gharama mbadala kwa ajili ya makazi na miundombinu mingine: inamaanisha gharama iliyopo ya kubadilisha
miundo iliyoathirika, katika eneo na ubora unaofanana na au bora kuliko ile ya miundo iliyoathiriwa.
Gharama kama hizo ni pamoja na: (a) kusafirisha vifaa vya ujenzi kwenda eneo la ujenzi; (b) ada yoyote ya
kazi na ya wakandarasi; na (c) gharama zozote za usajili.
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Usaidizi wa makazi mbadala: inamaanisha hatua za kuhakikisha kuwa Watu waliohamishwa ambao
wanaweza kuhitaji kuhamishwa hupewa msaada wakati wa kuhamishwa, kama posho za usafiri, kodi ya
pango au kukodisha chochote kinachowezekana na kama inavyotakiwa, kwa urahisi wa makazi.

Eneo la Njia (RoW): ni eneo la ardhi lililohifadhiwa kwa barabara na kando ya barabara kuu kwa
madhumuni ya ujenzi wa barabara, matengenezo, na mabhitaji ya siku zijazo.

Bajeti na Gharama: Majedwali yanayoonyesha makadirio ya gharama ya shughuli zote za makazi, pamoja na
posho za mfumko wa bei , ukuaji wa idadi ya watu, na dharura zingine; ratiba za matumizi; vyanzo vya
fedha; na mipango ya mtiririko wa fedha kwa wakati, na ulipaji wa makazi mbadala, ikiwa katika maeneo
ya mbinu nje ya mamlaka ya vyombo vya utekelezaji.




MHTASARI

Xii

Mada Takwimu za Msingi

1 Eneo la Mradi Mkoa wa Iringa

2 Wilaya Wilaya 2: Iringa na Kilolo
zinazohusika

3 Vijiji Vijiji 7 : Ipogolo, Tagamenda, Kilambo, Ndiwili, Itatulula/Utengule, Luganga,
vinavyohusika Kilolo

4 Aina ya Kazi Uboreshaji wa km33.61 za barabara

6 Bajeti ya RAP Tshs 1,247,790,419.36

7 Bajeti kwa ajili ya | Tshs 64,000,000.00
uboreshaji wa hali
ya kimaisha
JUMLA YA BAJETI | Tshs. 1,311,790,419.36
YA RAP

8 Ukomo wa Stahiki | Disemba 19, 2019, mwanzo wa tarehe ya uchukuaji taarifa

9 Idadi ya kaya ldadi ya waathirika [1] na maeneo yaliyoathiriwa
zilizoathiriwa kwa - Wamiliki 57
ajili ya kulipwa
fidia IDADI ya wamiliki na watumiaji 57

( 4 wakimiliki mazao ya miti )

10 | Idadi ya waathirika | Waathirika 21 wanahitaji uhamishaji kamili. Kaya ambazo zimepoteza nyumba
inayohitaji zao zitahamia katika vijiji ambavyo wanaishi kwasasa na wataendelea na
kupangwa upya shughuli zao za kila siku
kimakazi

1 ldadi ya Kaya Waathirika 21: Waathiriki hawa wanamiliki nyumba kwenye ukanda wa athari
zilizoathiriwa na
upotezaji wa
nyumba

12 | ldadi ya majengo Vioski 32
zaidi ya nyumba
za makazi

13 | Idadi ya Kaya Vioski 32 ambavyo vinatumika kwa biashara Ipogolo (14),
zilizoathiriwa na Tagamenda(6),Ndiwili (5) and Kilolo (6)
usumbufu kwenye
shughuli za
kiuchumi na
kijamii:

14 ldadi ya kaya Namba 32
zilizoathirika na
upotezaji wa
kudumu wa
shughuli za
kibiashara

15 | Jumla ya watu Watu 228 pamoja na watu wanaohusishwa na mmiliki na wapangaji
(wenzi, watoto,)
walioathirika na
mradi huo

16 Eneo la ardhi 23,519 m2
twaliwa

100% ya viwanja viko chini ya ekari 5
100% ya ardhi iko kwenye eneo la pembezoni mwa barabara
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22

Idadi ya Miti
itakayokatwa

Idadi ya maeneo
yenye usajili

ldadi ya kaya
zilizoathiriwa na
Mpango wa
urejeshaji shughuli
za kimaisha
Milioni 123 za
posho za Malazi

Milioni 186 kwa
ajili ya Upotevu
wa posho za
ukodishaji

ldadi ya Kaya
ambazo zitaweza
kujenga makazi
yao
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Miti 11,615

56% inawakilisha miti ya kivuli ( miti 6582 ), mikaratusi ( miti 4589 ) na miti
ya mbao 444

100% ya miti iko pembezoni mwa barabara.

Hakuna ardhi iliyosajiliwa (kiumilikishaji)

32

Kaya 21 ambazo zinamiliki nyumba za makazi

Kaya 32 wanaumiliki wa majengo ya vioski

21 households will not move to another land to reconstruct but use their
remainder of the land after acquisition

Kaya 21 hazitahamia katika maeneo mengine kwa ajili kujenga nyumba bali
watatumia ardhi iliyobaki baada ya utwaaji ardhi ya mradi
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1.0 UTANGULIZI

1.1 Mwanzo

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imetenga fedha kwa ajili ya kufanya tathmini ya athari kwa
mazingira na jamii (ESIA) ikihusisha uandaaji wa mpango wa kutunza mazingira na jamii (ESMP) pamoja na
kuandaa mpango wa uhamishaji makazi (RAP) kwa ajili ya ujenzi wa barabara ya Iringa-Kilolo yenye urefu
wa kilometa 33.61 kwa kiwango cha lami. Ujenzi wa barabara hii ni sehemu ya mkakati wa serikali wa

kuboresha miundombinu ya barabara ili kusaidia ukuaji wa maendeleo ya kiuchumi na kijamii nchini.

TANROADS pamoja na Benki ya Dunia walianzisha mazungumzo kwa ajili ya ujenzi wa barabara ya Iringa-
Kilolo (33.61km) chini ya programu ya uhusishaji wa barabara na fursa za kiuchumi kwa jamii (RISE).

Barabara ya Iringa-Kilolo ya kilomita 33.61 ni barabara ya mkoa iliyopo wilaya ya Iringa na Kilolo,
Mkoa wa lIringa. Barabara iliyopo ni ya kiwango cha changarawe inahitaji matengenezo ya mara
kwa mara na kwa hivyo ni mzigo wa kifedha kwa taifa. Uboreshaji huu unakusudia kutoa mchango
zaidi katika maendeleo ya uchumi wa Jamii ya Mkoa wa Iringa haswa Wilaya ya Kilolo. Uboreshaji
wa barabara hii utachochea shughuli za uchumi wa kijamii haswa kilimo na ufugaji katika mkoa wa
Iringa . Kwa kuongeza, kutekeleza mradi huu uliopendekezwa utapunguza gharama za kusafiri na
muda kutoka makao makuu ya Mkoa. Barabara hiyo, kwa hivyo, itatoa nafasi kwa ajili ya
uboreshaji wa shughuli za kilimo na mifugo na hivyo kuchangia kupunguza umasikini. Uboreshaji
wa barabara unaweza kusababisha kupatikana kwa ardhi ndogo katika sehemu fulani zilizotengwa
na kuhamishwa kwa watu kimakazi na kiuchumi. Kwa sababu hii, TANROADS ilipatia kandarasi
kampuni KIMSONS kuandaa Mpango wa Fidia na Makazi Mbadala kwa kufuata Mpango wa sera
ya makazi wa programu RISE.

1.2 Mradi Husika

Barabara ya Iringa-Kilolo, 33.61 Km, iko katika wilaya za Iringa na Kilolo katika Mkoa wa Iringa. Barabara

nyingine ya Tanzania.

Hadidu za Rejea (ToR) yanaainisha kuwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Wakala wa
Barabara za Kitaifa Tanzania (TANROADS) inatarajia kuboresha barabara hii ya ardhini / changarawe kwa
kiwango cha lami. Kwa sababu ya umuhimu wa kiuchumi na kijamii wa barabara Serikali ya Tanzania kwa
kutumia fedha zake yenyewe imechukua hatua kadhaa za kufanya uboreshaji uliopendekezwa wa barabara hii.
Kielelezo 1 hapo chini kinaonyesha mkoa wa Iringa ambapo barabara ya mradi iko na inaonyesha barabara

halisi ya mradi. Tazama takwimu 1-1.

1.3 Mbinu za uandaaji Taarifa

. Weka kanuni zilizokubaliwa ambazo zitatumika kwa makazi na au zoezi la fidia;

1. Tambua, kama inavyowezekana, wale watu wanaoishi katika eneo la ujenzi iliyopendekezwa

sasa na ambao watapata hasara ya kuhamishwa kimakazi au kiuchumi;

I1l. Fafanua mfumo wa kisheria na wa kitaasisi wa kukabiliana na uhamishaji;

IV. Toa wasifu wa jumla wa kijamii na kiuchumi wa watu walioathirika wanaoishi katika maeneo

ambayo uhamishaji unaweza kutokea;

V. Kadiri asili na ukubwa wa makazi;
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VI. Weka vigezo vinavyotumika kuamua kustahiki kwa makazi, fidia na / au usaidizi mwingine
na ni nini kinachofaa kwa sababu ya aina tofauti za upotezaji;

VII. Onesha jinsi mali iliyoathirika ya mtu binafsi inathaminiwa;

VIII. Fafanua jinsi vifaa vya makazi na au fidia vitakavyowasilishwa, pamoja na taratibu,
majukumu na wakati;

IX. Fafanua mifumo ya kuongeza ushiriki wa washirika pia kama kuna malalamiko ;
X. Toa kiashiria cha gharama zinazohusika.

Jumla ya miundo 111 imeathirika kando ya Barabara ya Mradi , ambapo 13 haijakamilika. Kati

ya nyumba 98 zilizokamilishwa, 79 ni mali ya makazi iliyoathiriwa ambapo 19 iko kwenye
matumizi ya kibiashara.
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1.4 Malengo ya Uandaaji wa Taarifa

Madhumuni ya taarifa hii ni kutoa mpango wa kutatua suala la uhamishaji, makazi na /au fidia ya mradi na
kuhakikisha kuwa waathirika hawaachwi katika hali mbaya zaidi kuliko ilivyokuwa kabla ya kuanza kwa
mradi. RAP imekusudiwa kuwa ahadi iliyokubaliwa na wahusika waliohusika (k.m. TANROADS, Serikali ya
Tanzania na waathirika) kwa ajili ya kuelekeza utekelezaji wa makazi na / au fidia ya watu walioathiriwa na
utekelezaji.

Taarifa inabainisha hatua za ulinzi ikiwa ni pamoja na fidia, makazi na msaada wa kimaboresho kwa
waathirika zinazoendana na sera, vitendo na kanuni na Mfumo wa Benki ya Dunia kuhusu Mazingira na
Jamii (ESF) ambapo kiwango namba 5 kuhusu Mazingira na Jamii kitahusika

1.5 Utambuzi wa waathirika

Uboreshaji wa barabara ya Iringa-Kilolo itahusisha kupatikana kwa ardhi haswa ambapo ujenzi wa barabara
ya mita 30 utajengwa; kwa sasa eneo la barabara linatumika kwa shughuli mbali mbali za kijamii na
kiuchumi ambazo zitahitaji TANROADS kulipa fidia wale walioathirika na kuhakikisha kuwa mradi huo
hauathiri wale walioathiriwa kama matokeo ya makazi ya kibinafsi. TANROADS inaandaa ripoti hii ya RAP
kuhakikisha kuwa upatikanaji wa ardhi unafanywa kwa mujibu wa Kiwango 5 cha Mazingira na Mazingira
ya Jamii (ESS5) sawa na yale ya Serikali ya Tanzania.

1.5.1 Uandaaji wa Taarifa ya Kina

Hii inajumuisha sensa / hesabu ya kina na kaya zilizoathirika na vile vile majadiliano rasmi na isiyo rasmi na
vikundi vya walengwa katika jamii. Dodoso la kina la ukusanyaji wa takwimu lilitumika. Dodoso lilikusanya
habari juu ya yafuatayo:

a) Takwimu za Kaya (habari ya jamii ya watu);
b) Maisha ya kuishi (kama vile vyanzo vya mapato na aina ya kazi; hali ya ajira; mazingira magumu); na

¢) Upataji wa miundombinu ya huduma za kiuchumi na kijamii

1.5.2 Tarehe ya Ukomo wa Uthamini

Tarehe ya ukomo wa ustahiki wa makazi ya mradi huu ni wakati uchunguzi na hesabu ya mali iliyoathirika
imekamilishwa. Tarehe ya ukomo ilianza 19 Desemba 2019. Tarehe ya ukomo inazingatia mali tu, ambayo
ilikuwepo kabla ya kufanya uthamin mali na rasilimali katika eneo la mradi. Tarehe ya ukomo ilielezwa kwa




